Bé trai Hòa Bình rơi tự do, qua đời khi bay dù lượn: “Chơi” mạo hiểm mà không được cấp phép bay?

Sự việc đáng tiếc của một người chơi dù lượn tại tỉnh Hòa Bình đang đặt dấu chấm hỏi cho công tác quản lý hoạt động trò chơi mạo hiểm này tại các địa phương.

Sau 2 tuần kể từ tai nạn đáng tiếc khiến em trai qua đời khi tham gia chơi dù lượn, chị Nguyễn Mai Ngọc và gia đình tìm về xã Quang Tiến, thành phố Hòa Bình.

Chị Nguyễn Mai Ngọc, chị gái Hoàng cho biết: “Hôm đó, có 4 bạn bay thì Hoàng nhường cho các bạn bay trước để mình là người bay cuối cùng. Bay được khoảng 3-4 phút thì xảy ra sự cố. Hoàng rơi tự do. Mọi người bay xuống hết, chỉ còn Hoàng và anh huấn luyện viên nên mọi người cũng không biết tại sao xảy ra sự cố như thế”.

Sau khi xảy ra sự cố, người huấn luyện viên đáp xuống bãi ruộng gần đó và nhờ người dân tìm kiếm Hoàng. Trước đó, ngày 24/5, Hoàng cùng nhóm đồng nghiệp tại công ty đã liên hệ với một câu lạc bộ dù lượn tại Hà Nội, đóng tiền để tham gia chơi thử dù lượn tại điểm bay xã Quang Tiến. Vì liên hệ gấp nên nhóm bạn không được mua bảo hiểm.

Quản lý hoạt động bay dù lượn còn bỏ ngỏ.

Trước sự việc đau buồn vừa xảy ra, cơ quan chức năng địa phương mới nhìn lại công tác quản lý hoạt động bay dù lượn, từ đó nhận thấy nhiều lỗ hổng đáng lo ngại. Theo Chủ tịch UBND xã Quang Tiến, do xã mới được thành lập từ hai xã cũ Phúc Tiến và xã Yên Quang của huyện Kỳ Sơn cũ, người tiền nhiệm cũng chưa bàn giao bằng văn bản về việc quản lý hoạt động dù lượn trên địa bàn.

Qua nhiều vòng, cuối cùng Chủ tịch UBND xã Quang Tiến cũng cầm trên tay được quyết định cấp phép bay dù lượn của Hội dù lượn TP Hà Nội; CLB Dù lượn Vietwings Yên Bái và Câu lạc bộ Hàng không phía Bắc. Không có giấy cấp phép bay của câu lạc bộ dù lượn liên quan đến sự cố tai nạn.

Ông Võ Quốc Thắng, Chủ tịch Hội dù lượn TP Hà Nội cho rằng: “Ngoài những thành viên của các câu lạc bộ, vẫn có các phi công hoạt động tự do. Người ta không hoạt động trong bất cứ đoàn thể nào cả. Đó là một hạn chế, tiềm ẩn rất là nhiều rủi ro”.

Theo Khoản 1, Điều 9, Thông tư 19 của Bộ VH-TT&DL năm 2011, huấn luyện viên, hướng dẫn viên phải có trình độ chuyên môn được Tổng cục Thể dục thể thao hoặc Tổ chức xã hội nghề nghiệp về dù lượn cấp Quốc gia công nhận. Tuy nhiên, tại Việt Nam chưa có một đơn vị nào có thể cấp bằng chứng nhận chuyên môn cho các phi công dù lượn.

Đa số người chơi hiện nay lấy bằng theo tiêu chuẩn Hiệp hội Dù lượn quốc tế. Theo luật sư Trương Anh Tú, việc tản mạn nhiều điều luật khiến cho các cơ quan chức năng gặp khó trong việc quản lý hoạt động bay dù lượn.

https://vtv. vn/xa-hoi/tai-nan-chet-nguoi-khi-bay-du-luon-choi-mao-hiem-ma-khong-duoc-cap-phep-bay-20200620134414141.htm?fbclid=IwAR3h5tTqDHjrgMp0LjHKXqTDN9j0-v3ZxmLi2bRR-lNNYAWU17rQcoIwhws

Loading...